Baƙi don Ciwon Asibitin Stroke

mafi kyawun likitan jiji india

Wani bugun jini yana nufin yanayin da asarar ƙwaƙwalwar kwatsam saboda mutuwar kwayar halitta saboda talauci ko katsewar jini a cikin kwakwalwa. Alamomin bugun jini sun hada da raunin kwatsam, rashin motsi ko jin wani bangare na jiki watau, shanyewar jiki, matsalolin fahimta ko magana, jiri, rashin gani, ciwon kai mai tsanani, da rashin hankali. An rarraba bugun jini kamar: -

  • Ko dai ya kasance yana da matsala, saboda rashin gudan jini
  • Hemorrhagic, wanda ke haifar da zub da jini ba a cikin kwakwalwa ba wanda ke haifar da kusan kashi 40 na mutuwar bugun jini.

Ana iya yin binciken asibiti na bugun jini ta amfani da tarihin haƙuri da gwajin jiki, gwaje-gwajen bincike kamar glucose na jini, ƙarancin oxygen, lokacin prothrombin, da lantarki, da wasu dabarun jijiyoyi irin su Comomo Tomography (CT) ko Magnetic Resonance Imaging (MRI). 

Amma a yau, da dama an kirkiro wasu sabbin na’urorin binciken cututtukan jini irin su ganin cutar zubar jini, don inganta saurin kamuwa da cutar shanyewar barin jiki, wanda ke da mahimmanci saboda ganowa da kuma lura da cutar bugun jini na da matukar muhimmanci wajen inganta sakamakon asibiti da kuma tabbatarwa cewa ana ba marasa lafiya kulawa ta musamman. Akwai muhimmiyar mahimmanci, bayyane wanda ba a samu ba don tasiri, daidaitaccen aikin bugun asibiti a cikin motar asibiti da dakunan gaggawa, don rarrabe tsakanin nau'ikan bugun jini.

Wannan Cerebrotech Visor, wanda Cerebrotech Medical Systems na Pleasanton, California, ya kirkira, cewa likitoci ko likitocin jinya na iya sanyawa kan marasa lafiyar da ake zargi da samun bugun jini ya nuna daidai da kashi 92% idan aka kwatanta shi da sakamakon bincike daga daidaitaccen gwajin jiki wanda kawai 40-89% daidai ne . Yana bincikar mawuyacin yanayi na yanayin kuma sauƙaƙa shawarar su game da inda za a kai marasa lafiya da farko. Bayan haka za'a iya tura marasa lafiya da manyan ɓoyayyen jirgin ruwa zuwa Cibiyar Bugun jini ta witharshe tare da iyawar jijiyoyin jini. Canja wuri tsakanin asibitoci yana ɗaukar lokaci mai yawa. Idan za mu iya ba da bayanin ga ma'aikatan gaggawa a cikin filin cewa wannan babban ɓoyayyen jirgin ruwa ne, wannan zai taimaka wajen tantance wane asibiti ya kamata su je.

 

Cerebrotech Visor wanda ake tsammanin zai zama babbar bidi'a ga 2019, yana aiki ta hanyar aika raƙuman rediyo mai ƙarfi mai ƙarfi ta cikin kwakwalwa da kuma gano yanayinsu bayan sun ratsa ta gefen hagu da dama, don haka samar da bincike a cikin sakan. Yawan raƙuman ruwa suna canzawa lokacin da suke ratsa ruwa a cikin kwakwalwa. Cutar mai ƙarfi na iya haifar da canje-canje a cikin wannan ruwan wanda ke nuna bugun jini ko zubar jini a cikin kwakwalwa, wanda ke haifar da asymmetry a cikin raƙuman ruwa da mai hangen nesa ya gano. Mafi girman asymmetry, mafi tsananin bugun jini. Dabarar ana kiranta juzu'i na saurin juzuwar juzu'i (VIPS).

Kowace hanya tana ɗaukar kusan dakika 30 ga kowane mai haƙuri inda ake ɗaukar karatu uku sannan kuma aƙalla. Na'urar VIPS tana buƙatar horo kaɗan don aiki idan aka kwatanta da abin da ake buƙata don koyon ƙwarewar gwajin gaggawa na yau da kullun da sauƙinta yana rage haɗarin kuskuren ɗan adam a cikin kimantawa. 

A cikin matakan su na gaba, masu binciken suna gudanar da binciken VITAL 2.0 don sanin ko na'urar VIPS zata iya amfani da hadaddun algorithms na ilmantarwa don "koyar" da na'urar don rarrabewa tsakanin kansa da ƙananan bugun jini, ba tare da shigar da ƙwararren likitan jiji ba.

Ana amfani da na'urar VIPS wajen gano tsananin bugun jini zuwa amfani da electrocardiography (ECG) don tabbatar da mummunan ɓarkewar ƙwayoyin cuta. Ma'aikatan gaggawa zasu iya amfani dashi sosai kamar yadda ake amfani da defibrillator don bincika idan mai haƙuri yana da ciwon zuciya.